HOTLINE: 19009204

  • tieng-viet
  • tieng-anh

Giải đáp, Mổ mắt cận có được bảo hiểm nhân thọ không?

Mổ mắt cận có được bảo hiểm nhân thọ không?” Theo quy định của sản phẩm Bảo hiểm Nhân thọ mà khách hàng sẽ được hỗ trợ trả chi phí mổ mắt hay không. Về chính sách và quyền lợi khách hàng, người tham gia mua bảo hiểm nhân thọ cần tìm hiểu kỹ trường hợp mắt mổ cận thị có được Bảo hiểm Nhân Thọ hỗ trợ không.

1. Mổ mắt cận có được bảo hiểm nhân thọ không, quy định mới nhất

Bảo hiểm nhân thọ là một loại bảo hiểm mang lại quyền lợi cho những người tham gia. Nó bao gồm các quyền lợi về tiết kiệm, tích lũy và đầu tư. Không chỉ vậy, bảo hiểm còn chi trả cho những rủi ro liên quan tới thân thể, sức khỏe hay thậm chí là tính mạng mà người tham gia gặp phải trong quá trình phẫu thuật, chăm sóc sức khỏe. 

Khi ký hợp đồng bảo hiểm, người tham gia sẽ biết được mức hỗ trợ chi trả mà bên bảo hiểm đưa ra tùy vào loại sản phẩm đã đăng ký. Vậy bảo hiểm nhân thọ có chi trả cho việc mổ mắt cận hay không?

Mổ mắt cận có được sử dụng Bảo hiểm Nhân Thọ hay không?

Mổ mắt cận có được sử dụng Bảo hiểm Nhân Thọ hay không?

1.1. Quy định hỗ trợ của sản phẩm chính của bảo hiểm nhân thọ

Khách hàng tham gia bảo hiểm nhân thọ sẽ mua một sản phẩm chính và kèm thêm sản phẩm bổ trợ như một hình thức gia tăng quyền lợi. Các sản phẩm bổ trợ này có thể mua hoặc là không, mua một hoặc nhiều tùy vào lựa chọn của khách hàng. 

Sản phẩm chính của bảo hiểm nhân thọ nhằm mục đích bảo vệ và dự phòng tài chính cho người tham gia khi có các rủi ro lớn liên quan tới tính mạng, tai nạn, thương tật vĩnh viễn, bệnh hiểm nghèo,... Các điều khoản và quy tắc đi kèm của từng quyền lợi đều được quy định cụ thể. Khách hàng sẽ không được phía bảo hiểm chi trả nếu như rủi ro xảy ra nằm trong điều khoản loại trừ.

Hầu hết các sản phẩm chính của bảo hiểm nhân thọ đều không có chi trả đối với phẫu thuật mổ mắt. Vì vậy nếu người bệnh chỉ tham gia sản phẩm chính của bảo hiểm nhân thọ thì sẽ không được chi trả nếu mổ mắt cận.

Quy định sử dụng và chi trả của bảo Hiểm nhân thọ với trường hợp mổ mắt

Quy định sử dụng và chi trả của bảo Hiểm nhân thọ với trường hợp mổ mắt

1.2. Quy định hỗ trợ mổ mắt của bảo hiểm nhân thọ bổ trợ

Trong bảo hiểm nhân thọ, sản phẩm bổ trợ sẽ độc lập với sản phẩm chính. Khách hàng tham gia sẽ được quyền lựa chọn tham gia một hoặc nhiều sản phẩm bổ trợ để tăng thêm quyền lợi khi mua sản phẩm chính.  

Vậy mổ mắt có được bảo hiểm nhân thọ bổ trợ hỗ trợ chi trả không? Sản phẩm bổ trợ của các loại Bảo hiểm nhân thọ đều có chính sách chi trả cho phẫu thuật mắt cận gọi là bảo hiểm trợ cấp y tế, chăm sóc sức khỏe. 

Bảo hiểm Nhân Thọ bổ trợ chi trả bao nhiêu phần trăm chi phí phẫu thuật mổ mắt còn tùy vào chính sách từng công ty, gói Bảo Hiểm khách hàng lựa chọn. Trước khi đăng kí mua bất cứ loại bảo hiểm nào quý khách hàng cần tìm hiểu kỹ mọi điều khoản để có thể nắm rõ các quyền lợi của chính mình.

Tiêu chí lựa chọn mua Bảo hiểm Nhân Thọ đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho khách hàng

Tiêu chí lựa chọn mua Bảo hiểm Nhân Thọ đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho khách hàng

2. Quy định hưởng bảo hiểm y tế khi mổ mắt cận mới nhất

Các quy định trong Luật bảo hiểm y tế được sửa đổi vào năm 2014 trong khám và chữa bệnh bằng bảo hiểm y tế đều đã được các bệnh viện, cơ sở y tế trên khắp cả nước áp dụng.

Tại quy định ở Điều 21 trong Luật Bảo hiểm y tế 2014 có quy định phạm vi hướng bảo hiểm y tế bao gồm:

+ Khám, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai sản và sinh con.

+ Khám sàng lọc, chẩn đoán sớm những bệnh nguy hiểm.

+ Vận chuyển người bệnh từ các tuyến huyện lên bệnh viện ở tuyến trên với một vài đối tượng được quy định ở các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 điều 12 của Luật bảo hiểm y tế 2014 và đối với trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến do vấn đề chuyên môn kỹ thuật.

+ Sử dụng hóa chất, thuốc, thiết bị, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế theo danh mục được hưởng bảo hiểm của Bộ y tế.

Nằm trong Luật bảo hiểm y tế năm 2014 được sửa đổi còn có quy định các trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả tại điều 23 như sau:

+ Sử dụng các dịch vụ liên quan tới thẩm mỹ

+ Điều trị cận thị, lác và các tật khúc xạ mắt, trẻ em dưới 6 tuổi không nằm trong trường hợp này

+ Sử dụng các vật tư y tế để thay thế, bao gồm: tay chân giả, răng giả, mắt giả, máy trợ thính, kính mắt và các phương tiện hỗ trợ vận động trong khám, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

+ Một vài trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế, cụ thể là: Trẻ em trên 6 tuổi mổ cận thị để hạn chế tác hại của bệnh, người mổ mắt cận vì tính thẩm mỹ, bỏ bất tiện khi đeo kính cận, cận độ cao nhưng không muốn đeo kính dày, không muốn dùng kính trong sinh hoạt. Những trường hợp trên sẽ không được hưởng chế độ bảo hiểm y tế.

Tuy nhiên đối với trẻ em dưới 6 tuổi phẫu thuật mắt cận liên quan tới điều trị các tật khúc xạ như cận, viễn, loạn và người mắc các bệnh lý khác trong khi khám mắt, mổ mắt và điều trị thì vẫn sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định.

Người có bệnh cận thị nếu mắc thêm các bệnh lý khác ở mắt phải thực hiện phẫu thuật điều trị 2 loại bệnh cùng một lúc. Ví dụ như phẫu thuật phaco chữa cận thị và điều trị đục thủy tinh thể thì sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm y tế dành cho phẫu thuật đục thủy tinh thể mặc dù không được hưởng chế độ dành cho người cận thị.

Quy định sử dụng BHYT với các trường hợp mổ mắt cận theo quy định Bộ y tế

Các nội dung phía trên đã giải đáp rất chi tiết về thắc mắc mà nhiều người băn khoăn “Mổ mắt cận có được bảo hiểm nhân thọ không?”. Hy vọng bài viết trên đã giúp cho bạn hiểu rõ hơn về quy định của pháp luật về chế độ bảo hiểm đối với phẫu thuật cận thị. Hãy để lại bình luận bên dưới nếu như bạn vẫn còn câu hỏi cần giải đáp nhé!

TAGS :

TIN MỚI

Giờ làm việc: Từ Thứ Hai đến Thứ Bảy hàng tuần

Sáng: 7h30 đến 12h00 - Chiều: 13h30 - 17h00

Số 11-13-15 Trần Xuân Soạn, P. Phạm Đình Hổ, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội

HOTLINE: 1900 9204

Điện thoại.(024)-3.622.77.99

Email: support@drbinh.com - Website: www.drbinh.com

Chúng tôi tự hào là đối tác tin cậy của:

Top
zalo